Có nhu cầu đăng bài quảng cáo liên hệ i[email protected], cảm ơn !

Hỏi - đáp chính sách thuế

Chủ nhật - 19/03/2023 12:24
Hỏi: Công ty chúng tôi là đơn vị sản xuất và kinh doanh cà phê. Năm 2023, công ty có tổ chức hội nghị các nhà phân phối trên cả nước tại trụ sở công ty ở Nha Trang.  Báo Khánh Hòa điện tử, Cơ quan của Đảng Bộ, chính quyền và nhân dân tỉnh Khánh Hòa

Hỏi: Công ty chúng tôi là đơn vị sản xuất và kinh doanh cà phê. Năm 2023, công ty có tổ chức hội nghị các nhà phân phối trên cả nước tại trụ sở công ty ở Nha Trang. Công ty đã hỗ trợ kinh phí đi lại, dịch vụ lưu trú tại khách sạn, công tác phí... cho các nhà phân phối này theo đúng quy định của công ty. Tổng giám đốc công ty cũng đã ra biên bản đồng ý hỗ trợ các khoản chi phí nêu trên. Vậy, xin hỏi: Các khoản chi phí trên có được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ hay không; các hóa đơn tiền vé tàu, xe, dịch vụ lưu trú... có được khấu trừ thuế giá trị gia tăng hay không; các vé tàu, vé xe có được làm chứng từ thay thế hóa đơn để thanh toán hay không?


Công ty Cổ phần Cà phê Mê Trang
(Phường Vạn Thắng, TP. Nha Trang)


Trả lời: Căn cứ Thông tư số 78/2014 (đã được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 96/2015) của Bộ Tài chính quy định các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế; Thông tư số 219/2013 (đã được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 26/2015, Thông tư số 173/2016) của Bộ Tài chính quy định điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào và Nghị định số 123/2020 của Chính phủ quy định loại hóa đơn chứng từ, trường hợp công ty có tổ chức hội nghị khách hàng và có hỗ trợ kinh phí đi lại tàu, xe, dịch vụ lưu trú tại khách sạn, công tác phí... cho khách hàng thì các khoản chi phí trên được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế thu nhập doanh nghiệp và khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào nếu đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 78/2014 và khoản 1, 2, 3 Điều 15 Thông tư số 219/2013.


Các vé tàu, vé xe có hình thức và nội dung đáp ứng quy định tại Nghị định số 123/2020 được xem như một loại hóa đơn dùng trong thanh toán theo quy định tại điểm a Khoản 5 Điều 8 Nghị định số 123.


Cục Thuế tỉnh Khánh Hòa

Nguồn tin: baokhanhhoa.vn
Tiêu điểm
Tin mới
Nhà đất
Xã hội
Tổng hợp